Barista School

Barista School

Share

Top 5 Vietnam Barista Competition 2015

#. Top 12 Latte Art Duel @FHA Asia Singapore 2016
#. The first nitro coffee (cafe bia) in Vietnam 2016
#.

* 𝗕𝗮𝗿𝗶𝘀𝘁𝗮 𝗦𝗰𝗵𝗼𝗼𝗹 là trung tâm đào tạo nghề cà phê với hơn 10 năm kinh nghiệm ở các bộ môn Barista, Latte Art, Rang, Pha cà phê thủ công, Sensory, Thức uống sáng tạo. * 𝗕𝗮𝗿𝗶𝘀𝘁𝗮 𝗦𝗰𝗵𝗼𝗼𝗹 là trường dạy pha chế chuyên nghiệp tại Việt Nam, sở hữu các giáo trình giảng dạy độc quyền, được bảo trợ chuyên môn từ các Tổ chức dạy nghề và nghiên cứu khoa học trên toàn cầu.

* BÁO CHÍ VIẾT VỀ CHÚNG TÔI
https://t

28/04/2026

REEL #5 – SERIES KỸ THUẬT ĐÁNH SỮA | BARISTA SCHOOL

Grooming sữa – Bí quyết cho mặt sữa bóng như gương ✨

Bạn đánh sữa xong nhưng:
❌ Mặt sữa rỗ, lợn cợn
❌ Đổ Latte Art bị vỡ nét, không mịn

👉 Vấn đề không nằm ở bước đánh… mà ở 5 giây cuối cùng – Grooming!

Trong video này, Barista School sẽ chỉ bạn kỹ thuật xử lý bọt sữa chuẩn Barista:
✔️ Gõ ca dứt khoát để phá tan bọt khí lớn
✔️ Xoay ca (Swirling) để hòa quyện foam & sữa
✔️ Tạo bề mặt mịn – bóng – đồng nhất

💡 Chỉ cần làm đúng 2 bước đơn giản:
• Bọt sữa từ thô → mịn ngay lập tức
• Mặt sữa đạt độ “Glossy” như gương
• Latte Art đổ mượt, nét rõ, không vỡ hình

🔥 Khi sử dụng sữa thanh trùng VPMilk, bạn sẽ thấy rõ sự khác biệt:
→ Độ béo chuẩn giúp sữa “bắt sáng” cực tốt
→ Bề mặt bóng mịn, dễ kiểm soát khi đổ hình
→ Thành phẩm nhìn chuyên nghiệp hơn hẳn

🎯 Đây là kỹ thuật bắt buộc nếu bạn muốn:
• Vẽ Latte Art đẹp và ổn định
• Thi đấu hoặc làm việc tại quán chuyên nghiệp
• Nâng cấp chất lượng từng ly cà phê
👉 Và sự thật là: 90% người mới bỏ qua bước này

🔥 Tại Barista School, bạn không chỉ học đánh sữa — mà học cách hoàn thiện từng chi tiết nhỏ nhất để đạt chuẩn thi đấu.
📍 Trải nghiệm thực tế tại: Barista School 38/13 Nguyễn Văn Trỗi
📩 Inbox ngay để nhận:
✔️ Lộ trình học Barista chuẩn
✔️ Lịch khai giảng mới nhất
✔️ Ưu đãi học phí trong tháng

27/04/2026

REEL #4 – SERIES KỸ THUẬT ĐÁNH SỮA | BARISTA SCHOOL

“Nhiệt độ vàng” – Bí mật vị ngọt tự nhiên của sữa

Bạn nghĩ đánh sữa càng nóng càng ngon?
👉 Sai lầm phổ biến khiến ly Latte mất đi vị ngọt tự nhiên!

Trong video này, Barista School sẽ giúp bạn hiểu “điểm rơi” hoàn hảo:
✔️ 60–65°C = mức nhiệt lý tưởng cho sữa thanh trùng
✔️ Trên 70°C = phá vỡ cấu trúc → bọt khô, vị kém ngọt
✔️ Đúng nhiệt độ = sữa ngọt thanh mà không cần thêm đường

💡 Điều gì xảy ra ở 65°C?
• Đường Lactose đạt độ ngọt tự nhiên cao nhất
• Kết cấu sữa mịn – bóng – dễ vẽ Latte Art
• Hương vị cân bằng, béo nhưng không gắt

🔥 Khi sử dụng sữa thanh trùng VPMilk, bạn sẽ cảm nhận rõ:
→ Độ ngọt thanh nổi bật
→ Texture mượt, dễ kiểm soát
→ Ổn định chất lượng mỗi lần đánh

👉 Không có nhiệt kế? Không sao!
✔️ Chỉ cần chạm tay vào ca sữa
✔️ Khi nóng đến mức không giữ quá 3 giây → đạt chuẩn ~60–65°C
🎯 Đây là kỹ năng cực kỳ quan trọng nếu bạn muốn:
• Pha chế cà phê ngon chuẩn quán
• Làm Barista chuyên nghiệp
• Tối ưu hương vị mà không cần thêm đường

🔥 Tại Barista School, bạn sẽ được:
✔️ Học thực hành trực tiếp trên máy pha chuyên nghiệp
✔️ Cảm nhận nhiệt độ – chỉnh kỹ thuật ngay tại quầy
✔️ Hiểu sâu từ Coffee Science → ứng dụng thực tế

📍 Trải nghiệm thực tế tại: Barista School 38/13 Nguyễn Văn Trỗi
📩 Inbox ngay để nhận:
✔️ Lộ trình học Barista chuẩn
✔️ Lịch khai giảng mới nhất
✔️ Ưu đãi học phí trong tháng

26/04/2026

REEL #3 – SERIES KỸ THUẬT ĐÁNH SỮA | BARISTA SCHOOL

Mẹo nghe tiếng đánh sữa – Nhận biết Microfoam chuẩn Barista

Bạn đánh sữa nhưng không biết mình làm đúng hay sai?
👉 Câu trả lời nằm ở âm thanh!

Nếu bạn chưa từng nghe thấy tiếng “xé giấy” nhẹ…
→ Rất có thể bạn đang đánh sai kỹ thuật mà không hề biết.

Trong video này, Barista School sẽ giúp bạn “nghe đúng để làm đúng”:
✔️ Âm thanh “xoẹt xoẹt” nhỏ = đang kéo hơi chuẩn (Stretching)
✔️ Không có tiếng hoặc tiếng quá to = sai vị trí vòi hơi
✔️ Âm thanh ổn định = nền tảng tạo Microfoam mịn – bóng
💡 Đây là cách nhanh nhất để bạn tự kiểm tra kỹ thuật mà không cần nhìn:
• Biết khi nào đủ bọt
• Tránh bọt to, khô, tách lớp
• Kiểm soát chất lượng sữa ổn định mỗi lần đánh

🔥 Khi sử dụng sữa thanh trùng VPMilk, âm thanh kéo hơi sẽ rõ và “dễ nghe” hơn — giúp bạn canh chuẩn chỉ trong vài giây.

🎯 Kỹ năng này cực kỳ quan trọng nếu bạn muốn:
• Làm Barista chuyên nghiệp
• Nâng cấp Latte Art nhanh chóng
• Đảm bảo chất lượng ly cà phê luôn ổn định
👉 Nhưng thực tế: 90% người học không biết mình đang nghe sai
🔥 Tại Barista School, bạn sẽ được:
✔️ Nghe – sửa – làm lại trực tiếp tại quầy
✔️ Chỉnh từng lỗi nhỏ trong âm thanh & kỹ thuật
✔️ Thành thạo từ Microfoam đến Latte Art nâng cao
📩 Inbox ngay để nhận:
✔️ Lộ trình học Barista chuẩn
✔️ Lịch khai giảng mới nhất
✔️ Ưu đãi học phí trong tháng

20/04/2026

REEL #2 – SERIES KỸ THUẬT ĐÁNH SỮA | BARISTA SCHOOL

Vị trí đặt vòi hơi “thần thánh” – Quyết định bọt mịn hay bọt to

Bạn đánh sữa hoài vẫn không mịn?
👉 90% lỗi nằm ở vị trí đặt vòi hơi — không phải do máy!

Trong video này, Barista School sẽ chỉ bạn chi tiết từng bước:
✔️ Đặt vòi hơi lệch 1/3 thành ca để tạo xoáy Vortex chuẩn

✔️ Kéo hơi đúng cách với âm thanh “xoẹt xoẹt” (Stretching)

✔️ Nhúng sâu để nhào trộn, tạo độ bóng mịn (Spinning)

💡 Chỉ cần 1 thay đổi nhỏ trong vị trí, bạn sẽ:

Giảm ngay bọt to, bọt khô
Tạo lớp Microfoam mịn – bóng – dẻo
Vẽ Latte Art dễ hơn rõ rệt

🔥 Đặc biệt, khi thực hành trên nền sữa thanh trùng VPMilk, bạn chỉ cần vài giây để đạt được cấu trúc bọt chuẩn bóng mịn.

🎯 Đây là kỹ thuật “nhập môn bắt buộc” nếu bạn muốn:

+ Trở thành Barista chuyên nghiệp
+ Nâng cấp tay nghề pha chế nhanh chóng
+ Tự tin mở quán cà phê

👉 Và quan trọng nhất: bạn không thể sửa lỗi này nếu không có người cầm tay chỉnh trực tiếp

🔥 Tại Barista School, bạn sẽ được hướng dẫn chi tiết từng thao tác nhỏ nhất — từ cách đặt vòi hơi đến kiểm soát âm thanh & dòng xoáy sữa.

📩 Inbox ngay để nhận:
✔️ Lộ trình học Barista từ A–Z
✔️ Lịch khai giảng mới nhất
✔️ Ưu đãi học phí trong tháng

18/04/2026

REEL #1 – SERIES KỸ THUẬT ĐÁNH SỮA | BARISTA SCHOOL

Mẹo đánh sữa mịn – Tạo Microfoam chuẩn Barista

Bạn đánh sữa mãi vẫn bị bọt to, tách lớp?

Vấn đề không nằm ở máy… mà ở kỹ thuật!

👉 Muốn có lớp bọt sữa bóng – mịn – dẻo như gương, bạn cần nhớ 2 yếu tố cốt lõi:
✔️ Góc nghiêng của ca sữa
✔️ Vị trí đặt vòi hơi để tạo vòng xoáy Vortex chuẩn

Khi kết hợp đúng kỹ thuật với dòng sữa thanh trùng giàu dưỡng chất như VPMilk, bạn sẽ tạo ra lớp Micro-foam mịn mượt, nền tảng hoàn hảo cho Latte Art chuyên nghiệp .

🎯 Đây là kỹ năng bắt buộc nếu bạn muốn:

- Làm Barista chuyên nghiệp
- Nâng cấp tay nghề pha chế
- Hoặc mở quán cà phê riêng

🔥 Tại Barista School, bạn sẽ được cầm tay chỉ việc từ những kỹ thuật cơ bản nhất như video này → đến Latte Art nâng cao.

📩 Inbox ngay để nhận:
✔️ Lộ trình học Barista từ A–Z
✔️ Lịch khai giảng mới nhất
✔️ Ưu đãi học phí trong tháng

Photos from Barista School's post 02/04/2026

💫 HẸN GẶP LẠI TẠI VAC & VBC MÙA KẾ TIẾP!

Vietnam Aromaster Championship (VAC) & Vietnam Barista Competition (VBC) 2026 đã chính thức khép lại, đánh dấu một mùa giải đầy cảm hứng và bùng nổ đam mê ☕✨

Chúng tôi xin gửi lời cảm ơn chân thành đến:
👍Các thí sinh tài năng
👍Hội đồng giám khảo chuyên môn
👍Nhà tài trợ và đối tác
👍Cộng đồng yêu cà phê

Tất cả đã cùng nhau tạo nên một sân chơi chuyên nghiệp, sáng tạo và đầy cảm xúc cho ngành cà phê Việt Nam.

🔥 Hành trình không dừng lại tại đây!
Hãy tiếp tục:
✔️ Rèn luyện kỹ năng Barista
✔️ Khám phá nghệ thuật cà phê
✔️ Sẵn sàng bứt phá cho mùa giải tiếp theo

🚀 Hẹn gặp lại bạn trên sân khấu VAC & VBC MÙA KẾ TIẾP – nơi đam mê được tỏa sáng!


Photos from Barista School's post 01/04/2026

🎬 HẬU TRƯỜNG VAC & VBC 2026 – NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐẶC BIỆT

Không chỉ “cháy” trên sân khấu, hậu trường VAC & VBC 2026 mới thật sự là nơi mọi thứ trở nên raw – real – cực cuốn:

🔥 Những phút tập luyện cuối cùng – căng như dây đàn
💬 Giám khảo trao đổi, góp ý sát sao từng chi tiết
😄 Nụ cười, 🤯 áp lực, ⚡ năng lượng bùng nổ – tất cả hội tụ

Đây không chỉ là nơi chuẩn bị cho phần thi hoàn hảo, mà còn là hành trình học hỏi, kết nối và bứt phá giới hạn của mỗi thí sinh.

📸 Cùng “zoom” lại những khoảnh khắc không thể bỏ lỡ phía sau ánh đèn sân khấu!

Photos from Barista School's post 31/03/2026

🤝CẢM ƠN NHỮNG NGƯỜI ĐỒNG HÀNH

Vietnam Barista Competition & Vietnam Aromaster Championship 2026 không thể thành công nếu thiếu sự đồng hành của các nhà tài trợ, đối tác và cộng đồng cà phê.

🌟 Xin cảm ơn vì đã góp phần tạo ra một sân chơi chuyên nghiệp, công bằng và trọn vẹn cho tất cả thí sinh.

🥰 Sự hỗ trợ của các anh/chị và các bạn là nguồn động lực lớn cho ngành cà phê Việt Nam phát triển.

Photos from Barista School's post 30/03/2026

🏆 CHÚC MỪNG NHÀ VÔ ĐỊCH VAC & VBC 2026!

Vietnam Barista Competition & Vietnam Aromaster Championship 2026 đã tìm ra những gương mặt xuất sắc nhất:

☕ VBC Champion 2026 – người thể hiện kỹ năng Barista toàn diện và bản lĩnh trên sân khấu: Lê Anh Hào

👃 VAC Champion 2026 – người thể hiện kỹ năng cảm quan mùi hương dưới áp lực thời gian: Trương Tấn Tài

👃 WAC Champion 2026 – nhà vô địch World Aromaster Championship 2026: Ricca Sharymaine Concio - Phillipine

🎉 Xin chúc mừng các Champion!

Hành trình này là kết quả cho sự chuẩn bị và nỗ lực của các bạn tại WAC & VAC & VBC 2026.

Photos from Barista School's post 29/03/2026

🔥 KẾT QUẢ VÒNG CHUNG KẾT – WAC
World Aromaster Championship 2026

Hành trình khám phá và chinh phục thế giới hương vị tại World Aromaster Championship 2026 đã chính thức khép lại với những phần thi đầy kịch tính!

🏆 KẾT QUẢ CHUNG CUỘC:

🥇 Quán quân: Ricca Sharymaine Concio - Phillipine

🥈 Á quân: Trương Tấn Tài - Việt Nam

🥉 Hạng ba: Lee Sujung - Korea

Tại WAC 2026, mỗi thí sinh không chỉ thể hiện khả năng cảm nhận hương vị vượt trội mà còn chinh phục bằng tốc độ và bản lĩnh đứng dưới áp lực sân khấu.

✨ WAC không chỉ là cuộc thi, mà còn là nơi tôn vinh nghệ thuật cảm quan và chuẩn mực chuyên môn của ngành cà phê toàn cầu.

👏 Xin chúc mừng tất cả các thí sinh đã làm nên một mùa giải đầy cảm hứng!

📍 Cảm ơn cộng đồng đã đồng hành tại SECC – TP.HCM. Hẹn gặp lại ở những mùa giải tiếp theo!

Photos from Barista School's post 26/03/2026

🔥 KẾT QUẢ VÒNG CHUNG KẾT – VAC 2026

Chặng đường tranh tài đầy cảm xúc của Vietnam Aromaster Championship 2026 đã chính thức khép lại, ghi dấu những màn thi đấu bùng nổ và căng não.

🏆 KẾT QUẢ CHUNG CUỘC:

🥇 Champion: TRƯƠNG TẤN TÀI

🥈 Á quân: NGHIÊM THỊ PHƯƠNG THẢO

🥉 Hạng ba: ĐẶNG BỬU KHOÁNH

🏅 Top 4 chung cuộc: LÊ NGUYỄN THẢO NGUYÊN

💥 VAC không chỉ là một cuộc thi…

Đây là nơi những chuyên gia cà phê
Thử thách giới hạn cảm quan của chính mình bằng tốc độ và sự chính xác tuyệt đối.

👏 Xin chúc mừng tất cả các Barista đã mang đến một mùa giải đầy cảm hứng và đáng nhớ!

📍 Cảm ơn cộng đồng đã đồng hành cùng chúng tôi tại SECC – TP.HCM.

Hẹn gặp lại ở những mùa giải tiếp theo!

Want your school to be the top-listed School/college in Ho Chi Minh City?

Click here to claim your Sponsored Listing.

Location

Telephone

Address


38/13 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 15, Quận Phú Nhuận
Ho Chi Minh City
70000